Ku ci abinci mai kyau da kula da fata

Andari da yawa, waɗannan ranakun suna mantar da fata saboda yawan aiki. A zahiri, kyawawan halaye na fata ba su ne kawai waɗanda lafiyar ta shafi gaba ɗaya ba. Saboda lokacin aiki da yawa, mutane da yawa suna zuwa madadin hanyoyin kulawa da fata. A zahiri, duk abin da za su iya yi don kula da fata lafiya shi ne ci da kyau.

Masana sun ce cin abinci lafiyayyiya na ɗaya daga cikin manyan hanyoyin magance fatar da ba ta da lafiya sakamakon haɗarin rayuwar yau da kullun. Wannan saboda yana sanar da mutane cewa suna buƙatar kulawa da kulawa sosai ga lafiyar su da lafiyar su. Hakanan yana tunatar da mutane cewa babu abin da ke samun fa'idar shigowa gida.

A zamanin yau, tare da karuwar mutanen da ke fama da matsalolin fata daban-daban, ya kamata mutane su kara lura sosai wajen bin ingantacciyar rayuwa ta cin abinci masu lafiya. Wannan yana da mahimmanci ba kawai don tabbatar da lafiyar fata ba amma kuma don kula da lafiyar gaba ɗaya.

Abinci mai kyau ga fata mai kyau

Lokaci zuwa lokaci, masana abinci masu gina jiki sun ce akwai manyan abubuwan guda biyu don fata mai lafiya: cin abinci daidai gwargwadon bukatun mutum da salon rayuwarsa da cin abinci iri-iri don tabbatar wa mutum daidaitaccen abincin.

Kuma tunda abinci da abinci suna da mahimmanci don abinci mai kyau, yakamata mutane su fi mai da hankali ga abincin da jikinsu yake buƙata, musamman ma kan tsarin abinci. Masana sun yi nuni da cewa abincin abinci dole ne ya kasance yana dauke da bitamin da ma'adanai da suka wajaba don sarrafa nauyi da kuma karfin jiki. Wadannan abincin abinci ya kamata sun hada da bitamin B2, B3, B5, B6, bitamin C, choline, inositol, chromium, manganese da zinc.

Karatun ya nuna cewa cikakkun abincin da ke taimaka wa mutane samun ƙoshin lafiya yakamata su haɗa da 'ya'yan itatuwa da yawa. Baya ga kasancewa samfurin gabaɗaya, 'ya'yan itatuwa sun yi karanci a cikin adadin kuzari, mai arziki a cikin fiber na abin da ke taimakawa ƙara yawan jin daɗi, da kuma gamsar da mai haɗama ba tare da tsoron samun ƙima ba. Aukar dukkanin abubuwan gina jiki da bitamin da yake da shi, 'ya'yan itatuwa abinci ne na abinci mai kyau ga waɗanda suke so su rasa nauyi ko rasa nauyi da waɗanda suke so su riƙe nauyinsu. Sauran fa'idodin abinci na 'ya'yan itace sun hada da hana karancin bitamin, mai wadatar tushen fiber na abinci da folic acid.

Kamar dai 'ya'yan itatuwa, kayan lambu ana kuma ɗaukar cikakkun abinci, musamman ga waɗanda ke da matsala don kula da kyakkyawan tsarin kula da fata. Bugu da ƙari ga ƙarancin adadin kuzari, mai a cikin fiber na abin da ke cikin abinci kuma mai wadataccen abinci mai gina jiki wanda ke taimakawa ci gaba da haɓaka metabolism, kayan lambu - a cikin shirye-shirye daban-daban - suma suna cin abinci da kayan ciye-ciye masu inganci. Baya ga kasancewa mai wadatacciyar hanyar samar da bitamin da ma'adanai masu mahimmanci kamar su bitamin B hadaddun abubuwan gina jiki, bitamin C, E da K wadanda ke yakar rashi bitamin, kayan marmari su ma kyawawan hanyoyin samar da kariya ne daga abubuwan da ake kira phytochemicals.





Comments (0)

Leave a comment