Matsayin rana a cikin kulawar fata

Mutane da yawa sunyi imani da cewa rana tana taimakawa tabbatar da fata mai kyau, amma koyaushe ka tuna cewa rawar da take takawa wajen kula da fata za'a iya iyakance ta kawai don haifar da cutarwa fiye da mai kyau idan ba a jagorarta daidai ba.

Vitamin D daga rana yana iya zama da taimako ga mutane da yawa, amma ana iya barshi saboda duk mun san cewa muna buƙatar kare fatarmu daga haskoki na rana, musamman ma hasken rana mai ɗorewa.

Anan akwai wasu nasihu don amfani da amfani da hasken rana da kuma guje wa haɗarin kamuwa da cuta.

Koyaushe sa sutura ta rana da aka tsara tare da mahimmancin kariya na rana aƙalla 15, ko yanayi yana da gajimare ko ba kwa son ɗaukar lokaci mai yawa a waje, saboda wannan zai hana jikinku tace hasken ultraviolet. . haskoki da za a iya yin nuni a bisa doron ƙasa.

Hakanan tabbatar da sake sake shafa hasken rana a kowane sa'o'i 2 zuwa 3 idan kuna shirin zuwa yin iyo ko shiga cikin ayyukan wasanni. Abubuwa iri ɗaya don ruwa mai hana ruwa kariya. Yin rigakafi koyaushe ya fi magani.

Hakanan nemi tsarin hasken rana wanda ke toshe fitilar UVA da UVB, musamman waɗanda aka yi wa lakabi da Broad Spectrum Kariya ko kariya ta UVA don tsarawa tare da SPF 15 ko sama.

Zaɓi madubin hasken rana wanda aka yiwa lakabi da mara-congenic ko ba comedogenic don taimakawa share fatar daga ɓoye kuma yana hana fata samun ciwon huhu ko kuraje.

Idan za ta yiwu, ka nisanta daga rana tsakanin ƙarfe 10 na yamma zuwa 4 na yamma, lokacin da rana ita ce rana mafi sakin rana.

Idan ba makawa a cikin gida a cikin waɗannan lokutan, tabbatar da sake yin amfani da hasken rana kuma a ɗauki hutu a gida lokaci-lokaci idan zaka iya.

Kyakkyawan tip don sanin lokacin da yake da ƙarancin zama a rana shine lokacin da inuwa ta fi tsayi, amma ci gaba da sanya suturar rana don amincin ku.

Ka lura cewa kuna amfani da ƙarin hasken rana tare da mafi girma SPF lokacin da kuke kusa da saman abubuwa kamar kankara, dusar ƙanƙara, ko ruwa yayin da suke ƙaruwa da zafin rana da hasken rana.

Wasu magunguna, kamar su maganin cututtukan fata da ake bayarwa ko magungunan hana haihuwa, na iya kara jan hankalin rana. Don haka tabbatar da tambayar likitan ku idan kuna ɗaukar kowane ɗayan waɗannan jiyya, ko duka biyun, kuma ku ƙara SPF na maganin hasken rana don amfani lokacin da aka fallasa rana.

Idan kana son tan mai haske, gwada simintting shi tare da tanning ko salon tanning salon don guje wa haɗarin haskoki mai haskakawa. Hakanan kuna iya so ku guji gadaje na tanning. Kodayake masana'antun sunyi da'awar cewa tanning gadaje basu da UVB, har yanzu suna amfani da haskoki na ultraviolet waɗanda zasu iya cutar da fata.

Karka taɓa yin la'akari da cewa sanya taɓawar rana ga fatar ka ta ɓata lokaci ne, saboda farashin samun yanayin fata ya fi tsada fiye da shambukan hasken rana.

Koyaushe kula da yara na musamman ga yara kuma kada ku yi jinkiri don shafa hasken rana a kansu, har ma da ninka sau ɗaya kamar yadda kuke yi da kanku. Yara suna da fata mai hankali fiye da manya kuma suna buƙatar ta fiye da mu.

Don hana haɗarin wuce gona da iri, zaku iya amfani da abinci mai lafiyayyen abinci wanda ya haɗa da abincin bitamin, musamman bitamin D, kuma yana iya fitowa daga abinci irin su kayan kiwo, kifi, oyster ko hatsi mai ƙarfi.

A ƙarshe, tabbatar cewa tuntuɓi likitan dabbobi koyaushe duk lokacin da kuka ji cewa wani abu ba daidai ba ne a jikin ku saboda cutar fata tana da warkarwa sosai idan aka gano ta da wuri.





Comments (0)

Leave a comment